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Tangazo la Serikali Na. ……………… la tarehe ………………… 

 

SHERIA YA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI  

(SURA. 413) 

 
_________ 

KANUNI 
_________ 

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 41(1)(c)) 
_____________ 

 

KANUNI ZA MAMLAKA YA UDHIBITI USAFIRI ARDHINI ZA VIGEZO NA MASHARTI YA 

KUTOA HUDUMA ZINAZODHIBITIWA ZA MWAKA 2023 

 

SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA AWALI 
  
Jina  1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini na 

Vigezo na Masharti ya kutoa Huduma zinazodhibitiwa za Mwaka 2023 
  
matumizi  

 

 

2. Kanuni hizi zitatumika kwa vyombo vinavyokusudiwa kutoa huduma za usafirishaji 

kibiashara Tanzania Bara. 

  
Tafsiri  3. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama itakapoelezwa vinginevyo- 
Sura 413 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini;  
Sura 413 “Mamlaka” maana yake ni Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini iliyoanzishwa chini ya 

kifungu cha 4 cha Sheria hiyo; 
Sura 130 “Shirika la Viwango” maana yake ni Shirika la Viwango Tanzania  
 “bidhaa hatarishi” maana yake ni dutu au kifaa ambacho kina hatarisha maisha, mali au 

mazingira kutokana na kemikali au dutu iliyo nayo;   
Sura 413 “Mkurugenzi Mkuu” maana yake ni Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka aliyeteuliwa kwa 

mujibu wa kifungu cha 15 cha Sheria;  
 “leseni” maana yake ni leseni za kutoa huduma za usafirishaji kwa njia ya barabara 

zinazotolewa na Mamlaka kwa ajili ya huduma inayodhibitiwa; 
 “kelele” maana yake ni sauti zenye kadhia kwa binadamu ambazo zinaweza kusababisha 

madhara hasi kwa afya yake au mazingira; 
 “bidhaa za kukera” maana yake ni bidhaa zinazoweza kuleta karaha kama vile damu kavu, 

maiti, nyama ya mnyama aliyekufa, mifupa, samadi, nguo chafu ambazo uchafu wake 

hautokani na mafuta ya gari, mzoga, mboga zilizooza, mafuvu na viungo vingine vya 

binadamu; 
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 “mtoa huduma” maana yake ni mmiliki wa leseni hai ya uendeshaji wa chombo kinachotoa 

huduma ya usafiri kibiashara; 
Sura 297 “karakana iliyosajiliwa” maana yake ni karakana iliyokidhi viwango na kusajiliwa na 

Shirika la Viwango kwa ajili ya utengenezaji wa vyombo vinavyotaoa huduma za 

usafiri kibiashara;  
 "barabara" maana yake ni barabara kuu, barabara za kawaida, barabara za mitaa, daraja, 

kalvati, kivuko, maegesho ya magari, njia ya waenda kwa miguu au njia ya hatamu 

ambapo vyombo vya usafiri vinaweza kupita na umma unaweza ukafika endapo 

barabara hizo zimezuiwa au vinginevyo kwa masharti yoyote yale isipokuwa barabara 

gegedu kwenye maeneo ya makazi; 
 “chombo” maana yake ni chombo kinachoendeshwa kwa mitambo au umeme 

kilichokusudiwa kutoa huduma ya usafirishaji kibiashara;  
  

SEHEMU YA PILI 

VIWANGO VYA CHOMBO NA MAHITAJI YA USALAMA 

 
Kufuata viwango 4. (1) Mtoa huduma anayeendesha chombo cha usafiri kibiashara anatakiwa kuhakikisha 

kuwa chombo kinakidhi vigezo vilivyowekwa mamlaka zinazohusika na masuala ya 

kuweka viwango. 
 (2) Mtoa huduma atakayekiuka masharti ya kanuni ndogo (1) atakuwa ametenda kosa.  
  
Mahitaji ya jumla 

ya usalama kwa 

vyombo vya 

kibiashara 

5. (1) Mtoa huduma wa chombo cha biashara anapaswa kuhakikisha kuwa- 

 (a) sakafu ya chombo cha usafiri isiwe ya kuteleza, kushika kutu na chombo kiwe 

kimetengenezwa katika hali ya kumkinga abiria dhidi ya vumbi, mvuke, mafusho, 

kelele, hitilafu ya umeme, dutu hatarishi, kuvuja kwa mafuta na vilainishi kulingana 

na viwango vilivyowekwa na Shirika la Viwango; 
 (b) milango na madirisha ya chombo kinachotoa huduma lazima ifunguke na kufunga 

kwa urahisi na isiruhusu vumbi au maji kuingia sehemu anapoketi abiria; 
 (c) usukani wa chombo uwe mbele upande wa kulia wa chombo; 
 (d) mwamba wa chombo, mineso, ekseli na rimu za vyombo vya usafiri kwa umma viwe 

vimefungwa madhubuti na havijapasuka wala kuungwa kwa umeme; 
 (e) chombo hakitaruhusiwa kuendeshwa, kutoa huduma au kuegeshwa barabarani au 

mahali pengine kama hakijafanyiwa matengenezo pamoja na vifaa vyake vyote kwa 

mujibu wa mahitaji ya viwango vya usalama kutoka Shirika la Viwango. 
 (f) chombo kisiwe kimeungwa minyororo, vyuma, vifaa, gurudumu au vifaa vingine 

ndani au nje ya chombo na kuhatarisha maisha ya abiria na watu wengine; 
 (g) chombo kinakidhi viwango vilivyowekwa na Shirika la Viwango kwa ajili ya 

vyombo vinavyobeba mizigo 
 (2) Mtoa huduma atakayekiuka masharti ya Kanuni hizi atakuwa ametenda kosa na 

atakapopatikana na hatia atalipa faini isiyopungua Shilingi laki mbili na isiyozidi Shilingi 

laki tano au kifungo kisichopungua mwezi mmoja na kisichozidi miezi mitatu jela au vyote. 
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mabadiliko ya 

chombo  
6. (1) Mtoa huduma wa vyombo vinavyotoa huduma ya usafiri kibiashara anaweza 

kubadilisha chombo chake isipokuwa mabadiliko hayo yanapaswa kufanyika-  
 a) Kwa kuzingatia vigezo vilivyoainisha na mtengenezaji na kuidhinishwa na shirika la 

viwango; au 
 b) Katika karakana iliyothibitishwa na Shirika la Viwango. 
 (2) Pasipokuathiri masharti yaliyoainishwa katika kanuni ndogo ya (1), basi halitaruhusiwa 

kuundwa kwenye mwamba ya lori. 
  
Huduma na 

matengenezo 
7. (1) Pamoja na ratiba ya kawaida ya  matengenezo ya chombo,  mtoa huduma wa chombo 

cha  biashara  anapaswa kuahakikisha kwamba- 
 a) Chombo cha biashara kinafanyiwa matengenezo ya mara kwa mara katika karakana 

iliyosajiliwa angalau kwa kiwango cha chini kwa mujibu wa mwongozo wa 

mtengenezaji; na  
 b) msimamizi au mwendeshaji wa karakana iliyosajiliwa- 
 (i) anakuwa na angalau stashahada ya ufundi wa mitambo au magari;   na 
 (ii) anatoa kadi ya kumbukumbu ya matengenezo yaliyofanyika kwa kila chombo 

kilichotengenezwa. 
  (2)  Mtoa huduma wa chombo cha biashara anapaswa kuhakikisha anaweka kadi ya 

kumbukumbu ya matengenezo yaliyofanyika kwenye chombo. 

  

SEHEMU YA TATU 

VIWANGO MAALUM  NA MAHITAJI YA USALAMA 

 
Viwango na 

mahitaji ya 

usalama kwa 

vyombo vya 

usafiri wa umma  

8. Mtoa huduma wa chombo cha usafiri wa umma anapaswa kuhakikisha kuwa - 

a) chombo kinakuwa na nafasi kwa ajili ya kuhudumia abiria wenye mahitaji maalum; 

b) abiria hawakai ndani ya chombo wakati chombo kikifanyiwa matengenezo au 

kujazwa mafuta; na 

c) chombo cha usafiri wa umma hakibebi wanyama hai, bidhaa hatarishi au zinazokera;   

 
viwango na 

mahitaji ya 

usalama kwa 

vyombo vya 

kusafirisha 

mizigo 

9. Mtoa huduma wa chombo cha kusafirisha mizigo anapaswa kuhakikisha kuwa- 

a) chombo cha kusafirisha mizigo kiwe kimetenganisha sehemu ya dereva na sehemu ya 

mizigo ili kuzuia mwingiliano baina ya mizigo na dereva; na 

b)  mizigo iliyobebwa iweze imefunikwa ili kuzuia kudondosha kwa chembechembe, 

vumbi, unyevu, kuvuja au moshi. 
  
Viwango na 

maahitaji ya 

usalama kwa 

vyombo 

vinavyosafirisha 

bidhaa hatarishi 

10. Mtoa huduma wa chombo cha kusafirisha bidhaa hatarishi anapaswa kuhakikisha kuwa - 

a) chombo cha kusafirisha bidhaa hatarishi kimewekwa alama za tahadhari kwa mujibu 

wa viwango vilivyopitishwa katika tasnia husika; 

b) chombo cha kusafirisha bidhaa hatarishi kiwe kimetenganisha sehemu ya dereva na 

sehemu ya mizigo ili kuzuia mwingiliano baina ya bidhaa hatarishi na dereva;  
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c) bidhaa hatarishi inatakiwa kufunikwa ili kuzuia kudondoka kwa chembechembe, 

vumbi, unyevu, kusambaa kwa moshi au kuvuja. 
  
kuondoa masharti 11. Bila kujali masharti ya kanuni 8, 9, au 10 Mamlaka inaweza kuondoa sharti lolote chini 

ya Kanuni hizi. 
  
Viwango na 

mahitaji ya 

usalama kwa 

vyombo vya 

huduma ya usafiri 

wa kukodi 

12. Mtoa huduma wa chombo cha usafiri wa kukodi anapaswa kuhakikisha kwamba - 

 (a) chombo kinakuwa na nafasi kwa ajili ya kuhudumia abiria wenye mahitaji maalum; 
 (b) abiria hawakai ndani ya chombo wakati chombo kikifanyiwa matengenezo au 

kujazwa mafuta;  
 (c) Pikipiki za kukodi zinapaswa kuwa na injini zenye mapigo manne; na 
 (d) chombo cha usafiri wa kukodi hakibebi wanyama hai, bidhaa hatarishi au 

zinazokera;  
 (2) Mamlaka inaweza kuondoa sharti lolote chini ya kanuni hii. 
 (3) Mtoa huduma atakayekiuka masharti ya kanuni hii atakuwa ametenda kosa na 

atakapokutwa na hatia-  
 a) ikiwa ni pikipiki ya magurudumu mawili au matatu, atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi elfu thelathini lakini isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo 

cha muda usiozidi miezi mitatu jela au vyote; 
 b) ikiwa ni teksi ya kukodi, atawajibika kulipa faini isiyopungua shilingi elfu thelathini 

lakini isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo cha muda usiozidi miezi mitatu jela 

au vyote; 
 c) ikiwa ni mtoa huduma wa teksi mtandao, atawajibika kulipa faini isiyopungua 

shilingi elfu hamsini lakini isiyozidi shilingi elfu laki moja au kifungo cha muda 

usiozidi miezi mitatu jela au vyote; 
 d) ikiwa ni mtoa huduma wa teksi mtandao wa kushirikiana, atawajibika kulipa faini 

isiyopungua shilingi laki tano lakini isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo cha 

muda usiozidi miezi mitatu jela au vyote; na 
  

SEHEMU YA NNE 

VIWANGO VYA UBORA WA HUDUMA 
 

Mahitaji ya 

huduma 

TS. Na. 76 ya 

mwaka 2020 

TS. Na. 77 ya 

mwaka 2020 
 

TS. Na. 78 ya 

mwaka 2020 

13. Mtoa huduma atahakikisha kuwa chombo cha huduma ya biashara kinakidhi mahitaji 

yaliyoainishwa chini ya Kanuni za leseni za Usafirishaji za Vyombo vya Huduma za 

Usafiri wa Umma, 2020, Kanuni za leseni za Usafirishaji za Vyombo vya Huduma 

za Usafirishaji wa Mizigo, 2020 na Kanuni za leseni za Usafirishaji za Vyombo vya 

Huduma za Usafiri wa Kukodi, 2020.  
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Muda wa basi 

kusimama kituo 

cha njiani 

14. Mtoa huduma atahakikisha chombo cha biashara hakisimami kituo cha njiani kwa 

zaidi ya muda wa dakika tatu. 

  
Matakwa ya kuwa 

na bima 
15. (1) Mtoa huduma wa chombo cha huduma za biashara atahakikisha kuwa chombo 

chake kina kinga ya angalau bima ndogo kulingana na sheria nyingine zinazohusika. 
 

 

 

(2)  Wakati wa ajali, Mtoa huduma atawajibika kusaidia majeruhi pamoja na mali zao, 

mizigo na kuhakikisha wanapata haki zao kupitia bima kwa kuwasilisha taarifa ya ajali 

mapema na kutoa nyaraka na taarifa muhimu zinatohitajika na shirika la bima, Jeshi la Polisi 

na mtu mwingine yeyote anayezihitaji.  
  
Mahitaji ya kuwa 

na wataalam 
16. (1) Mtoa huduma anayemiliki vyombo vya usafiri visivyozidi sita anawajibika kuwa na 

angalau mtaalam mmoja mwenye stashahada ya masuala ya usimamizi wa logistiki na 

uchukuzi kutoka katika Chuo kinachotambulika. 
        (2) Mtoa huduma anayemiliki idadi ya vyombo vya usafiri sita au Zaidi anawajibika 

kuwa na angalau mtaalam mmoja mwenye stashahada ya masuala ya usimamizi wa logistiki 

na uchukuzi na mwajiriwa wa kudumu mwenye stashahada ya ufundi wa magari kutoka 

katika Chuo kinachotambulika. 
      (3) bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo cha (1) na (2), mtoa huduma anapaswa kuajiri 

dereva aliyethibitishwa na mhudumu aliyesajiliwa na Mamlaka. 
  
Matakwa ya kutoa 

huduma kupitia 

kampuni au 

ushirika 

17.  Mtoa huduma za usafiri anayehitaji kutoa huduma kwenye njia zenye umbali wa 

zaidi ya kilomita mia sita anapaswa-   

a) kumiliki vyombo vya usafiri visivyopungua vinne; na 

b) kutoa huduma kupitia kampuni au ushirika. 
  
 SEHEMU YA TANO 
 MASHARTI  YA UJUMLA  
  
Adhabu ya jumla 18. Mtu atakayepatikana na hatia kwa kosa chini ya Kanuni hizi anatawajibika kulipa 

faini isiyopungua shilingi laki mbili na isiyozidi shilingi laki tano au kifungo kwa 

muda usiopungua miezi mitatu jela na usiozidi mwaka mmoja jela au vyote. 
  

Kumzuia Afisa wa 

Mamlaka 
19. Mtu anayezuia Afisa wa Mamlaka au Afisa wa Polisi katika kutekeleza majukumu 

yake chini ya Kanuni hizi, ametenda kosa. 
  
notisi ya 

kujiondoa kutoa 

huduma 

20. Mtoa huduma anayekusudia kuacha kutoa huduma za usafiriji kibiashara atatakiwa 

kutoa notisi kwa Mamlaka kwa maandishi mwezi mmoja kabla ya kujiondoa.   

  
Mapitio TS. Na. 

73 la 2020 
21. Mtu ambaye hajaridhika na maamuzi ya Mamlaka atatakiwa kuwasilisha maombi ya 
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mapitio kwa maandishi kwa mujibu wa Kanuni za Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 

Ardhini za Utaratibu wa Mapitio, 2020. 
  
Kufutwa  

TS. Na. 412 la 

2014 

22. (1) Kanuni za Vigezo na Masharti ya Kutoa Huduma Zinazodhibitiwa za 

SUMATRA, 2014 zinafutwa. 

            (2) Bila kuathiri kufutwa kwa Kanuni, leseni, miongozo au maelekezo yaliyotolewa 

chini au sambamba na Kanuni zilizofutwa yaliyokuwa yanatekelezwa kabla ya kuanza 

kutumika kwa Kanuni hizi, yataendelea kutumika mpaka leseni, miongozo au maelekezo 

yatakapo badilishwa au kufutwa na Amri, miongozo au maelekezo yatakayotolewa chini ya 

Kanuni hizi. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Dodoma,                                    …..……………………………. 

………..………..,  2023                                          Mwenyekiti wa Bodi  

 


